• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

bị nhiểm sán chó

gần nhà mình có người chết vì bị nhiểm sáng chó. Mình đang nuôi 7 con. Thấy vậy mình cũng ớn. Nhưng mình thích nuôi ko muốn dẹp. Mình muốn rỏ hờn về vấn đề nhiểm sán chó để phòng tránh. Xìn bạn và mọi người tư vấn dùm mình.

Teresa Nguyen

Theo mình biết sán chó là một loại bệnh do giun tròn gây ra, mà người mình hay gọi là sán chó. Chúng ký sinh trên cơ thể chó hoặc trên cơ thể người đều được, và con đường xâm nhiễm là ăn uống phải trứng giun.

Người bị chết vì sán chó chắc hẳn bị ủ bệnh và bệnh trong thời gian rất lâu rồi mà không điều trị kịp thời. Thực ra bệnh này mắc phải trị cũng không khó lắm đâu. Bữa mình đi khám ở Hòa Hảo có bác kia xin viên thuốc đặc trị tầm 1 triệu đồng viên, dần dà sức khỏe tốt thôi.

Nhưng phòng bệnh hơn chữa bệnh. Bạn phải sổ giun định kỳ cho cún, và cũng phải tẩy giun định kỳ cho bản thân. Trường hợp bạn thấy người mệt mỏi, giảm cân, đau đầu,... kéo dài thì phải đi khám. Tuyệt đối không tiếp xúc trực tiếp với phân của cún vì phân là mầm mống của nhiều loại bệnh.

Bạn có thể tham khảo thêm facebook của mình để rõ hơn nhé.
www.facebook.com/dogo0o

Thân.