• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

Bé Sue

Love_angle03031709

T.Viên Năng Động
Nay mình lập topic này để cho bạn ở Biên Hòa đã chăm sóc bé Sue vào để cho mình biết tình hình của Sue. Và mình sẽ hướng dẫn cách chăm sóc Sue cụ thể cho bạn.
Cách chăm sóc bé Sue yêu:
_ Bạn luôn phải để chén thức ăn và chén nước 24/24 => Vì Sue ăn rất rất nhiều.
_ Bạn lấy 1 cái thau vừa, mua cát vệ sinh dành riêng cho mèo đổ vào đấy cho Sue có nhu cầu thì vào
_ 2 ngày dọn khay vệ sinh 1 lần => Để sạch sẽ, tránh được những bệnh về da do kí sinh trung....
+ 2 loại cát vệ sinh phổ biến nhất:

~
~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~
_ Thức ăn: Bạn có thể cho Sue ăn hạt Kitten 36, whishkas.

~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~
_ 1 tuần tắm thuốc cho bé Sue 1 lần- Mỗi lần tắm thuốc thoa thuốc tắm trị nấm và mát sa sau đó để yên trong 5' -> 10' cho thấm thuốc. Rồi mới tắm lại bằng nứơc sạch. Sau đó, lấy khăn lớn lau khô ngay. Lấy mấy sấy, sấy lông cho bé thật thật khô. Rồi sau đó thoa thuốc lên.
+ Thuốc tắm trị nấm:

_ 1 ngày rửa nước ấm với muối cho đuôi nấm của bé Sue 1 lần ( Bạn lấy một chén nước ấm pha với 1 muỗng canh muối, khoáy đều cho muối tan. Rồi lấy bông gòn nhúng vào nước ấm muối chà lên đuôi của bé Sue).
_ Sau khi rửa nước muối, bạn thoa thuốc trị nấm cho Sue. 1 ngày thoa 4 lần.
_ Kết hợp với uống thuốc (Ra bác sĩ thú y xem tình hình - cân kí để chích thuốc - rồi lấy thuốc uống cho 1 tuần (7 ngày thuốc - Kêu bác sĩ chia thuốc riêng ra cho từng ngày, 7 ngày là 7 bịch thuốc được chia sẵng nghiền nhỏ thuốc ra và cho 1 cái ống tiêm thuốc để cho bé uống) tái khám lại sau khi hết 7 ngày thuốc.
+ Cách cho bé uống thuốc: Lấy 1 bịch thuốc cho 1 ngày đã được nghiền sẵng - cho nước vào bịch thuốc, trọng lượng nước gấp đôi thuốc. Sau đó khoáy đều cho thuốc va nước hòa vào nhau. Bước kế tiếp lấy ống tiêm (bỏ kim đi, chỉ lấy cái thân) bơm thuốc vào ống. Sau đó, giữ chặt bé lại tay trái nâng cầm bé lên cho bé nhìn bạn. Tay phải kê ống thuốc vào bên mép miệng của bé lắc nhẹ cho nó mở miệng ra. Bơm chút xíu vào miệng bé thôi, rồi thả ra => Lát nữa, bơm thêm chút xíu nữa => Cứ như thế 1 lần cho bé uống thuốc chia ra bơm thanh nhiều lần nhỏ, cứ như vậy đến khi hết 1 ống thuốc cho 1 ngày là xong việc uống thuốc.
Đây là một số loại thuốc bôi trị nấm (bán ở tiệm thuốc tây):
+ Thuốc trị nấm SilkKron ( Thuốc 7 màu trị nấm)

+ Thuốc Nizoral

meomapxu

Member
Mình nà bạn....thanks bạn đã hỗ trợ cho mình rất nhiều điều cần thiết để chăm sóc bé Sue được tốt hơn...mình sẽ thường xuyên cập nhật thông tjn để bạn an tâm hen...cố gắng lên bạn nhá...

meomapxu

Member
bạn yên tâm nhá
bé Sue tuy còn hơi nhát nhưng đã ăn uống đầy đủ và đi vệ sinh đúng chỗ rồi
hok hỉu sao đêm qua bé kêu suốt đêm, làm mình chẳng ngủ được...hjx hjx
à mình muốn cho bé Sue uống thêm sữa và nghe nói chỉ nên uống bằng sữa dê đúng ko bạn
bạn biết mua sữa dê ở đâu ko? vì dưới biên hoà mình ko có
à bé Sue có cần chích ngừa gì ko bạn?

Love_angle03031709

T.Viên Năng Động
bạn yên tâm nhá
bé Sue tuy còn hơi nhát nhưng đã ăn uống đầy đủ và đi vệ sinh đúng chỗ rồi
hok hỉu sao đêm qua bé kêu suốt đêm, làm mình chẳng ngủ được...hjx hjx
à mình muốn cho bé Sue uống thêm sữa và nghe nói chỉ nên uống bằng sữa dê đúng ko bạn
bạn biết mua sữa dê ở đâu ko? vì dưới biên hoà mình ko có
à bé Sue có cần chích ngừa gì ko bạn?

Mình chưa bao giờ cho bé uống sữa hết nên mình không biết nữa. Mình đã sổ lãi cho Sue hồi tháng rồi rồi, bạ chỉ cần sổ lãi định kì cho nó thôi là được rồi

meomapxu

Member
Định kì là bao nhiêu lâu 1 lần thế bạn?và thuốc có thể mua ở đâu hen? À,bé Sue chính xác là bao nhiêu tháng rồi bạn?

Love_angle03031709

T.Viên Năng Động
Định kì là bao nhiêu lâu 1 lần thế bạn?và thuốc có thể mua ở đâu hen? À,bé Sue chính xác là bao nhiêu tháng rồi bạn?

Bé sinh ngày 20/2/2012 đó bạn. Bé sổ giun là ngày 28, giờ bạn chỉ việc cho bé sổ định kì ngày 28 tháng này và ngày 28 tháng sau. Rồi sau đó, 3 tháng sổ giun 1 lần là ok. Thuốc tẩy giun bạn có thể dùng thuốc cho em bé ở ngoài tiệm thuốc tây như thuốc này nhưng nhớ dùng đúng liều nhé 22mg/kg cho mèo => Bé Sue là 2,45kg là phải dùng 54mg. Bạn nhớ cân kg cho Sue lại trước khi cho uống thuốc gì nhé vì sợ nó sẽ lên kg không còn 2,45kg nữa (Thường thì mình cho uống thuốc ít hiệu quả hơn là tiêm thuốc ở thú y). Tốt nhất là ra bác sĩ thú y để chích thuốc sổ giun sẽ an toàn và hiệu quả hơn là mình cho uống. (Bé Sue rất ghét uống thuốc, bơm vào miệng nó, nó sẽ cháp cháp rồi lè ra hết bởi vậy cứ đỗ thuốc đầy cổ. Tốt nhất là đến bác sĩ thú y chích thuốc sổ giun cho bé).

Đây là thuốc sổ giun nếu tự cho uống (Tốt nhất nên ra thú y chích thuốc sổ):

meomapxu

Member
Hehe,mình hiểu ý bạn rồi,mình sẽ đem bé ra thú y mà,ko tự làm ở nhà đâu,như vậy bé sẽ sợ và sẽ xa lánh mình hơn
Ko hỉu tại sao?ban ngày thì bé Sue hiền và ngoan
lắm,nhưng buổi tối khi mình đi ngủ tầm 1 2 h là lúc bé quậy lắm,cứ trèo chạy nhảy lung tung hết cả lên, kêu nhiều nữa kìa,làm mình mất ngủ 3 hôm liền rồi,đang ngủ tự nhiên nhảy lên người mình phát làm giật bắn cả mình,mà thôy cũng kệ,vì mình iu bé Sue lắm,kaka...

Love_angle03031709

T.Viên Năng Động
Hehe,mình hiểu ý bạn rồi,mình sẽ đem bé ra thú y mà,ko tự làm ở nhà đâu,như vậy bé sẽ sợ và sẽ xa lánh mình hơn
Ko hỉu tại sao?ban ngày thì bé Sue hiền và ngoan
lắm,nhưng buổi tối khi mình đi ngủ tầm 1 2 h là lúc bé quậy lắm,cứ trèo chạy nhảy lung tung hết cả lên, kêu nhiều nữa kìa,làm mình mất ngủ 3 hôm liền rồi,đang ngủ tự nhiên nhảy lên người mình phát làm giật bắn cả mình,mà thôy cũng kệ,vì mình iu bé Sue lắm,kaka...

Ôi! Lúc ở với mình nó có bao giờ chạy nhảy lung tung đâu nhỉ vì nó sợ độ cao lắm :157: mèo mà sợ độ cao :157: . Và cũng rất hiếm khi nghe bé kêu :( Sao về nhà bạn nó lại như thế nhỉ :157: Chắc là nó quý và yêu thương bạn hơn mình. Ráng chăm bé và yêu thương nó nhé. Không còn bao lâu nữa nó động đực rồi. Lúc đó sẽ cho ra đàn baby thật xinh 1 bé bạn bán tầm 1tr mấy là bạn bù lại gấp mấy lần vốn mua Sue và chăm sóc Sue rồi :Onion35:

meomapxu

Member
Mình cũng ko hỉu tại sao nữa,ban ngày kêu 1 tiếng bé cũng ko kêu lại,còn hiện giờ buổi tối nà,đi theo mình nữa bước ko rời,y như 2 bé mèo hoàn toàn khác nhau vật á,còn kêu meo meo liên tục nữa kìa,vui ghê,hjhj...mai mốt mình sữ mang mèo lên lấy giống mèo nhà bạn nhá...kaka

Love_angle03031709

T.Viên Năng Động
Mình cũng ko hỉu tại sao nữa,ban ngày kêu 1 tiếng bé cũng ko kêu lại,còn hiện giờ buổi tối nà,đi theo mình nữa bước ko rời,y như 2 bé mèo hoàn toàn khác nhau vật á,còn kêu meo meo liên tục nữa kìa,vui ghê,hjhj...mai mốt mình sữ mang mèo lên lấy giống mèo nhà bạn nhá...kaka

Ok, Gấu nhà mình lớn đòi cái mà bé Sue vẫn còn thèm giai thì bạn cứ đem lên đây phối thoải mái, không tốn thêm tiền gì nữa hết. Phối free, chỉ có điều bạn chịu cực đem bé lên đây thôi. :good_job: Mà bạn phải để đồ ăn và nước uống cho bé 24/24 nhé. Bé ăn lắc nhắc chứ ko ăn một lần đâu. 1 tuần tắm bé 1 lần nhé.
Bạn vẫn cho bé sức thuốc, uống thuốc, rữa nước muối đều đặn như mình chỉ chứ ? Rửa nước muối nhẹ nhẹ cho bé, chứ không nó la om tỏi. :ngoi_xom:

meomapxu

Member
Ok, Gấu nhà mình lớn đòi cái mà bé Sue vẫn còn thèm giai thì bạn cứ đem lên đây phối thoải mái, không tốn thêm tiền gì nữa hết. Phối free, chỉ có điều bạn chịu cực đem bé lên đây thôi. :good_job: Mà bạn phải để đồ ăn và nước uống cho bé 24/24 nhé. Bé ăn lắc nhắc chứ ko ăn một lần đâu. 1 tuần tắm bé 1 lần nhé.
Bạn vẫn cho bé sức thuốc, uống thuốc, rữa nước muối đều đặn như mình chỉ chứ ? Rửa nước muối nhẹ nhẹ cho bé, chứ không nó la om tỏi. :ngoi_xom:

Có bạn à,hihi,vậy thanks bạn trước hen, mình làm đủ hết các cách như bạn nói, đuôi bé Sue hết nổi mấy cái cục đỏ đỏ lên rồi, và bây giờ đang lành thì phải...

Love_angle03031709

T.Viên Năng Động
Có bạn à,hihi,vậy thanks bạn trước hen, mình làm đủ hết các cách như bạn nói, đuôi bé Sue hết nổi mấy cái cục đỏ đỏ lên rồi, và bây giờ đang lành thì phải...

Uhm vậy tốt quá rồi. Ngày nào bạn cũng làm theo mình chỉ thì chừng 2 tuần là hết. Nhưng hết sạch rồi, thì bạn vẫn phải đề phòng sức thuốc, uống thuốc, rửa nước muối và tắm thuốc thêm 4,5 ngày nữa nhé. Àk wên nữa trong lúc điều trị, đuôi bé mọc lông ra, thì bạn lấy kéo cắt sạch lông đuôi như cạo nhé hoặc dùng lưỡi lam cạo lông đuôi đi. => Như vậy bé sẽ nhanh hết nấm hơn, lông của bé Sue và chui vào những nơi dơ, ẩm thấp là nấm sẽ sinh sôi nảy nở đó. Cạo sạch lông bé: Thứ nhất, dễ thấm thuốc. Thứ hai, nấm không được bảo vệ bởi lông nên sẽ không sinh sôi. Thứ ba, làm sạch đuôi vi khuẩn không xâm nhập thêm nhiều. Hết nấm hẵn rồi vẫn sức thuốc, uống thuốc, tắm thuốc, rữa nước muối 4,5 ngày cho dứt luôn rồi sau đó lông bé mọc ra lại sẽ đẹp lắm. Àk, còn nữa những chỗ bé Sue hay nằm, hay đùa giỡn, hay tiếp xúc thì bạn thường xuyên lấy nước Anlcon đổ lên sát trùng và tẩy hết nhé => Vì những nơi bé Sue tiếp xúc, chắc chắn 100% sẽ rớt vi trùng nấm còn sót lại. Nếu bạn không sát trùng và tẩy hết thì trị hết rồi bé sẽ tái lại. Bạn nên mua thêm chai xịt diệt vi khuẩn ngoài không khí xịt chết vi khuẩn ở không khí nữa. Với lại, mấy cái chén ăn , chén uống, khay vệ sinh hay những dụng cụ của bé cứ 3 ngày bạn trụng nước sôi 1 lần cho chết hết vi trùng nấm nhé.

Mew Mew Chikorita Moon

T.Viên Năng Động
Bạn lâu lâu up hình bé Sue lên cho mình xem với nhé ^^ :le_luoi:

Hehe , Sue về nhà mới rồi à ? Tiến triển nhanh ghê ! Chúc bé khoẻ mạnh nha ! (meomapxu ơi , mình quen Love_angle03031709 từ lúc mình mới đăng kí đó , không chăm sóc kĩ Sue của bạn ấy là mình lên máy bay từ Hà Nội đến TP.HCM " hỏi tội " bạn đó , kaka !!!

Mew Mew Chikorita Moon

T.Viên Năng Động
Bạn lâu lâu up hình bé Sue lên cho mình xem với nhé ^^ :le_luoi:

Hehe , Sue về nhà mới rồi à ? Tiến triển nhanh ghê ! Chúc bé khoẻ mạnh nha ! (meomapxu ơi , mình quen Love_angle03031709 từ lúc mình mới đăng kí đó , không chăm sóc kĩ Sue của bạn ấy là mình lên máy bay từ Hà Nội đến TP.HCM " hỏi tội " bạn đó , kaka !!! :le_luoi:

Love_angle03031709

T.Viên Năng Động
Hehe , Sue về nhà mới rồi à ? Tiến triển nhanh ghê ! Chúc bé khoẻ mạnh nha ! (meomapxu ơi , mình quen Love_angle03031709 từ lúc mình mới đăng kí đó , không chăm sóc kĩ Sue của bạn ấy là mình lên máy bay từ Hà Nội đến TP.HCM " hỏi tội " bạn đó , kaka !!! :le_luoi:

hì thanks Mew Chikorita Moon' nhé :03: