• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

Bé BÍ - chú cún Great Pyrenees lai ta của mình <3 <3 <3

oOTobyOo

Giới thiệu:
Hi mọi người,
Mình là Hải Triều

và đây là Bí
.

Bí nhà em là chú chó gấu lai giữa chó ta và giống Great Pyrenees, giống đực, lông cafê sữa nhạt lắm, sinh ngày 01/11/2013 (không chính xác) tại Việt Nam. Tính Bí rất năng động, lì lợm, dạy mau thuộc, độc lập kinh khủng, nhưng thương, quấn chủ vô cùng.

Bí về nhà với mình hôm 4/1/2014, vậy tới mai là vừa tròn 1 tháng... Mình lập topic để lưu lại hình ảnh, nhật ký về Bí (và mình ké nữa :eek:) cũng là vừa khoe khoang với mọi người luôn :D.

Ngày Bí Thoát Kiếp Đứng Đường, 4/1/2014:
Khoảng thời gian tháng 12 và trước đó nữa, quả thật là một khoảng thời gian nhiều khó khăn, lắm khủng hoảng của mình. Bản thân là con gái lớn, tuy không đông anh em nhưng sống chung với ông bà, cha mẹ và cả một người cô tất nhiên phát sinh không ít rắc rối. Nhưng dù là gì, không có cái đụng chạm nào to bự hơn cái đụng chạm tiền bạc. Vì vậy gia đình mình không phải là một một trường tốt cho tinh thần, nhất là với một người tuổi 20 như mình.

Vì tình cảm gia đình mình không gì ra gì, nên một chú cún sẽ mang đến cho mình điều ấm áp ấy. Cảm ơn Bí

Nhìn bé rất thông minh và đáng yêu. Chắc chắn bé sẽ là người bạn trung thành với em đó! Chỉ lưu ý em là hạn chế ko để bé chạy giỡn trên nền gạch bông nhiều thì dáng chạy sẽ bị hư nhé!

oOTobyOo

Ngày 14/02/2014 - BÍ và mối quan hệ tốt với mọi người:

Bây giờ thì Bí đã được 3 tháng hơn rồi, thân hình lùn mập là một chang trai thiếu thướt tất khi đứng với husky và GSD :157: nhưng lại có ngoại hình có 1 không 2 đó là giống con CHUỘT :hmmm: .

Ngày Bí mới về nhà mọi người kêu ảnh có đôi mắt giống con CHUỘT thế này này

Thậm chí mới hôm kia mình chở Bí đi chơi, lúc ẳm Bí xuống xe ông chú sửa giầy còn nói với vẻ hốt hoảng : "Trời ơi con chó mà tưởng con CHUỘTTTTTTTT'' :co_y_tuong_xau: WHAT THE HELLLLLLL????

Tuy phận em là CHUỘT nhưng đổi lại Bí rất được lòng mọi người trong gia đình mình nhất là vì cái bản tính thân thiện, vì gia đình mình trước đây có nuôi chó nhưng thấy cực quá nên mọi người hơi ngán trừ ba mình với mình mê chó lắm. Ngày ngày ai đi ai về Bí đều lưu luyến chạy theo quấn dưới chân này, liếm cái tay liếm lun cái mặt nếu được làm mọi người thấy thương em kinh khủng nên em rất nhanh trở thành một thành viên trong gia đình mình. Ngày mới bồng em về, ông nội bảo mình ẳm Bí lạy ông thần tài ông địa ông táo, báo cáo:
_ Cháu là Bí em của chị Bi, xin ông thần tài hãy Bí được ở lại với gia đình :03: *hôn ông địa hôn ông thần tài* !
Có lẻ nhờ xin xỏ đút lót ông địa chén chè và màng hôn của Bí :Onion38: mà 1 tháng nay Bí lớn nhanh như phổng, lại hay được ông Địa cho uống nước của ông mỗi ngày, ông địa cưng lắm :go_mo: .

Cũng như nhiều chú cún con khác, Bí rất thích cắn đồ đạc, đợt vừa rồi em cắn rách một góc cái ghế salon. Còn cắn giày cắn dép cắn yêu chủ thì thôi hằng hà sa số. Những lúc như thế Bí bị la HƯ. Bị la HƯ thì Bí nũng nịu quấn chân quấn tay hôn hít ra vẻ: "HƯ là gì vậy chị? Bí không có HƯ đâu, cái khăn nó dụ dỗ Bí thôi :le_luoi: " Và rồi cũng như nhiều chú cún con khác khi mọi người quay đi đâu lại vào đấy phá như giặc nhưng ghét em hay phạt em ák, không được đâu vì em rất đáng yêu :lac_dau: .

Em cắn đồ nên em bị phạt xích lại nằm chèo queo, mọi người đừng bắt chước em ngaaaaaaaa!!!!! Cu Mi Ngaaaaa (cứu tui với tiếng tàu)

Còn dẫn đi dạo thì khỏi phải nói, thiên thần của các ông chú đã có vợ và các bác bảo vệ, các bác ôm các bác nựng cho ăn đủ thứ. Gặp Bí được cho ăn thích lại càng hăng hái giao lưu hôn hít các bác. Con đường Lê Văn Sỹ tới chung cư Bờ Kè đi mãi không tới vì cứ phải ghé dọc đường đi cho mấy chú và Bí giao lưu. Cứ như Sao đi họp Fan không bằng.

Mà thích Bí nhất là bác kia sau nhà mình không quen, bác nuôi gà hay thả hoặc nhốt vào lồng, mỗi chiều Bí đi ngang lại hay đuổi gà của bác. Mình tưởng bác sẽ la ai dè bác lại còn thấy thích, gặp Bí đi ngang lại thả gà ra cho Bí rượt, rượt chết bác lại mua gà mới rồi lại cho Bí rượt, bó tay Bác luôn :Onion09: !!!!

Và mối quan hệ không tốt các bạn cún khác:

Phải công nhận là mình chưa gặp em cún nào yêu quý Bí cả :hmmm: mổi lần dắt Bí đi dạo ngang qua những gia đình có cún là y như rằng các bạn lại sủa Bí không thôi dù Bí không chọc gì chỉ đang lơ đễnh lang thang hóng mát, bạn bị xích thì lồng lộn cả lên bạn mà không bị xích thì hùng hổ lao đến táp cho Bí mấy cái, Bí lăn quay còn chị Bi thì y như thể linh hồn tượng đá. Xin lỗi Bí :sadcorner: !

Mình cũng không rõ hiện tượng này là gì, chắc tại Bí của mình đáng ghét với mấy bạn cún chăng? Ai hiểu thì cho mình biết với nhé. Mình cảm ơn nhiều lắm!

Lại có một số thì Bí hay chạy theo chọc ví dụ như bà Sato nhà bạn mình, gọi là bà vì già rồi khoảng hơn 18 tuổi người, bị Sato grừ quài mà vẫn lì. Nhưng g bị cách ly hạn chế cho gặp Sato rồi vì mình sợ chọc quá bà Sato tăng xông chết thì khổ :ngoi_xom: .

Đấy là cái tính của Bí, nhoi như con vòi thích lăn lộn chạy nhảy nhất là nhảy cao nên mình hay để đồ chơi lên cao cho Bí nhảy lên chụp. Cái tính này đích thị là từ gen của giống Great Pyrenees mà ra, giống như cái clip này mình coi tìm được trên youtube về cún con giống GP gương mặt (trừ lỗ tai với bộ lông) và cả cách chơi đùa giống Bí nhà mình y chang, các bạn vào xem cho vui nha, đang yêu lắm: http://youtu.be/eBOgG9wt3YM

Bí lao vô banh như Trái Bí Toooooooo :good_job:

Cái vòng cổ để hớ hên sau 3 phút bị Bí xơi gần đứt :go_mo:

Cái vòng cổ quấn cổ mình bao nhiêu ngày, tao dếttttttt mày!!!

Em canh dưa hấu, bánh chưng Tết cho ông Đia ông Thần Tài :Onion35:

Khăn choàng cổ làm từ áo thun cũ của chị Bi hình Mickey, Bí thích Bí thích :Onion36:

Làm phụ kiện cho chị Bi, giỡn thoy chứ Bí mới là người mẫu tỏa sáng bức hềnh :good_job:

oOTobyOo

Thủy Nguyễn said:
Nhìn bé rất thông minh và đáng yêu. Chắc chắn bé sẽ là người bạn trung thành với em đó! Chỉ lưu ý em là hạn chế ko để bé chạy giỡn trên nền gạch bông nhiều thì dáng chạy sẽ bị hư nhé!
Cảm ơn bạn khen nha, mình sẽ cố gắng rút kinh nghiệm không cho em chơi sàn gạch bông nữa dù khó lắm (bây g cả ngoài đường họ cũng lát gạch cả luôn) :lac_dau:
Mình có ghé thăm topic ôi tình yêu của bạn, thích nhất là em gái Natasha ĐiraĐớpKa Méo vì em mắt 2 màu xinh thật xinh :good_job:

hoahoa

Chúc mừng cháu đã mở topic cho Bí... :D
Chúc mừng cháu 2 lần may may mắn có được Bí...
Một là Bí khoẻ mạnh, không bệnh tật, không bị chết yểu...
Hai là Bí mang trong mình dòng máu của một giống chó rất đẹp và oai vệ...
Hôm nay chú mới biết đến giống chó Great Pyrenees...

Nhìn thấy là mê...

Với dòng máu ấy, Bí của cháu sẽ là chàng trai cao to, đẹp mã, oai phong... :D
Vậy nên cháu hãy chăm sóc thật tốt cho Bí nhé...
Trước mắt hãy đưa Bí đi tiêm phòng bệnh và phòng dại cho Bí; xổ lãi (tẩy giun) cho Bí. Việc này rất quan trọng và phải làm ngay.
Mở cho Bí một cuốn sổ theo dõi sức khoẻ để dễ dàng theo dõi, phòng và chữa bệnh cho Bí.
Xây dựng cho Bí một chế độ ăn hợp lý...
Từng bước dạy dỗ Bí để Bí trở thành một đứa trẻ ngoan, biết nghe lời, không phá phách... :D