• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

Ai giúp mình chuyện đi vệ sinh của cún với !

th159

Em cún của mình nhốt trong chuồng nhưng mỗi lần mắc lại cứ làm bậy ra đấy mà không đợi dắt ra ngoài phải làm sao đây ?mình nghe một số người nói thường thì cún không làm bậy trong chuồng chỗ nó ngủ nhưng không hiểu sao cún mình lại vậy ,không biết có phải tại nó nhỏ nên không biết không ,cún mình là husky seberian 2 tháng rưỡi ,còn một điều nữa là em nó đi vệ sinh không theo giờ và đi rất nhiều có khi 1 ngày đại tiện hơn 4 lần và tiểu tiện thì thôi mình không nhớ hết !
ai chỉ mình cách dạy em nó với .

pisushi

T.Viên Năng Động
oh rất đơn giản thôi bạn nhé
MẸo đây:D
- Sau khi cho ăn, hay khi mới ngủ dậy cố gắng tập dần vào 1 khoảng tg nhất định nhé bạn dắt cún ra chỗ đi vệ sinh cứ cho em nó ở đó thường thì mình để em nó trong nhà WC đóng cửa 1 lúc bh em ý kêu ầm ĩ mới cho ra. Thường thường như vậy em nó sẽ đi WC vì chó con sau khi ăn no thức ăn dồn vào dạ dày làm ép bàng quang lại sẽ dẫn đến buồn đi WC. Đối vs cún của bạn nên áp dụng theo cách của mình cách 2,3 tiếng cho bé vào 1 lần nhé.Mình thì thường sáng dậy cái bế chạy cong đít vào nhà vệ sinh vì em nó còn bé và chân ngắn lăm chạy ko kịp đi VS ra nhà ngay.
- Bạn có thể mua thuốc dạy đi VS đúng chỗ đó ngaòi hiệu thuốc thú y hình như là 150k thì phải mình chưa bh dùng qua nên ko bik
CHÚ ý:
- Khi em nó đi VS ra nhà bắt quả tang là phải mắng e ý ngay bảo là Không đc.(mắng nhẹ nhẹ thôi nhé ko e ý sợ, hoặc tét nhẹ 1 cái vào đít hihi).Có mắng là p? có khen đó khi e ý đi VS đúng chỗ ok khen ngay " tốt"
- e nó đi VS ra chỗ nào là phải dọn ngay lấy nc lau nhà kì cọ ngay .Cái cốt yếu ở đây chính là cái mùi của e nó. E nó ngửi thấy mùi ở đâu là đi VS ngay ra đó.
- Em nó đi VS vào chuồng bởi vì ko có chịu nổi nữa à. Chó con thì thường thế sau này lớn sẽ đi VS nặng ít dần hơn chỉ 1 lần 1 ngày thôi.

Cún nhà mình sau 1 tg huấn luyện sáng nào cũng đi tập thể dục vs mình và đi vs ngoài đg thôi ko có đi trong nhà.

Pilovepet

LOVE ANIMAL
co cach ne hieu qua lam cac bac ạ:moi lan no ị cac bac bat no an ngay bai cut no vưa ị ra
dam bao 3 lân maximum phai an cut cua chinh no la het dam ị lao lun
chuc ko phai di don cut cho hang ngay

trời, bạn này sao ăn nói vô duyên quá vậy?? Mong mod xem xét thành viên, bài viết này lại

Pilovepet

LOVE ANIMAL
cac bac thong cam
thuốc đăng da tât
em noi sự thật
cac bac mất long

sự thật là sao?? bạn bảo cái cách dạy cún như thế ai mà chịu nổi, Mình không có gì mất lòng cả chỉ là mình thất bạn nói mất lịch sự quá. Không biết bạn đã nuôi chó chưa?? Mình thấy các topic khác bạn cứ bàn về vấn đề ăn thịt chó. Đây là diễn đàn yêu thú cưng, bạn làm như vậy rất không văn hóa . Mong bạn xem xét lại

Victoria Sweet

Chó nhà mình cũng toàn tiện chỗ nào thì bậy!Nhưng mà mỗi lần bậy mình tét một nhát em ý chỉ chạy, hôm sau đái bậy lại tét phát nữa thì em ý lăn ra nhà khóc mếu, rên ư ử.Mình tưởng nó làm sao nhưng bố mình bảo mình chiều nó nhiều quá bây giờ đánh đòn thì nó khóc mếu chứ ko làm sao và quả thật là đúng như vậy.Mấy lần mình bắt quả tang nhưng em nó lại chạy chui vào gầm bàn sợ lôi ra thì gãy chân.Mệt mỏi quá vì em này :th_haha_hammer:

Victoria Sweet

co cach ne hieu qua lam cac bac ạ:moi lan no ị cac bac bat no an ngay bai cut no vưa ị ra
dam bao 3 lân maximum phai an cut cua chinh no la het dam ị lao lun
chuc ko phai di don cut cho hang ngay

Trời trời!Bắt thú cưng ăn cứt mà cũng chịu được à?Ý kiến thô bạo, bất lịch sự quá!Bạn có ý kiến nào hay thì hẵn đưa lên diễn đàn nhé!Và bạn cần đọc lại tiêu đề diễn đàn, diễn đàn ''yêu thú cưng'' nhé bạn!Chứ không phải bắt thú cưng ăn cứt của nó đâu.

dienvienpro

kẻ đến từ sao hỏa
bạn xích nó đỡ ngoài sân 1 thời gian đi nó quen đi ngoài sân rồi thì bạn nhốt nó lại trong lồng nhé , rồi bạn vệ sinh chà rửa thật kĩ cái lồng đến khi ko còn mùi , mỗi lần nó đi vệ sinh là nó sẽ ngửi mùi xem hồi trc nó đi ở đâu rồi bạn để ý xem nó sẽ xoay vòng vòng trong lồng rồi rên hử ử là bạn thả nó ra dắt nó ra ngoài sân cho nó hửi mùi mà hùi tr'c nó đi là nó sẽ vệ sinh ngay chỗ đó bạn làm cỡ 10 lần pet sẽ quen thui bạn ạ :em xin_em xin:

s0ck0n

Sóc
oh rất đơn giản thôi bạn nhé
MẸo đây:D
- Sau khi cho ăn, hay khi mới ngủ dậy cố gắng tập dần vào 1 khoảng tg nhất định nhé bạn dắt cún ra chỗ đi vệ sinh cứ cho em nó ở đó thường thì mình để em nó trong nhà WC đóng cửa 1 lúc bh em ý kêu ầm ĩ mới cho ra. Thường thường như vậy em nó sẽ đi WC vì chó con sau khi ăn no thức ăn dồn vào dạ dày làm ép bàng quang lại sẽ dẫn đến buồn đi WC. Đối vs cún của bạn nên áp dụng theo cách của mình cách 2,3 tiếng cho bé vào 1 lần nhé.Mình thì thường sáng dậy cái bế chạy cong đít vào nhà vệ sinh vì em nó còn bé và chân ngắn lăm chạy ko kịp đi VS ra nhà ngay.
- Bạn có thể mua thuốc dạy đi VS đúng chỗ đó ngaòi hiệu thuốc thú y hình như là 150k thì phải mình chưa bh dùng qua nên ko bik
CHÚ ý:
- Khi em nó đi VS ra nhà bắt quả tang là phải mắng e ý ngay bảo là Không đc.(mắng nhẹ nhẹ thôi nhé ko e ý sợ, hoặc tét nhẹ 1 cái vào đít hihi).Có mắng là p? có khen đó khi e ý đi VS đúng chỗ ok khen ngay " tốt"
- e nó đi VS ra chỗ nào là phải dọn ngay lấy nc lau nhà kì cọ ngay .Cái cốt yếu ở đây chính là cái mùi của e nó. E nó ngửi thấy mùi ở đâu là đi VS ngay ra đó.
- Em nó đi VS vào chuồng bởi vì ko có chịu nổi nữa à. Chó con thì thường thế sau này lớn sẽ đi VS nặng ít dần hơn chỉ 1 lần 1 ngày thôi.

Cún nhà mình sau 1 tg huấn luyện sáng nào cũng đi tập thể dục vs mình và đi vs ngoài đg thôi ko có đi trong nhà.

Oa... Thông thái quá :le_luoi:

s0ck0n

Sóc
Nhà tui cóa Phốc Chuật gần tháng rưỡi, làm sao dạy đy đúng chỗ bây h??? (Muốn bik thêm chi tiết, vui lòng zô bài viết của Sóc Kon:D) :le_luoi:

nikita24480

Chị post bài này bên viet-pet. Em thử áp dụng xem nhé.
Việc Vệ sinh của bé nên được luyện càng sớm càng tốt. Bất cứ 1 thói quen nào bạn cần luyện cho bé đều phải có thời gian và sự kiên nhẫn. Mình mất hơn 1 tháng mới huấn luyện xong cho bé. Bé còn bé, vả lại cũng chả hiểu tiếng người cho nên bạn có quát mắng thì cũng vậy. Và nếu bạn có đánh bé khi bé gây án mà lại không ngay đúng thời điểm bé đang gây án mà lại là sau khi gây án xong thì cũng vô dụng. Chỉ cần 5 giât sau khi gây án mà bạn mới xử bé thì bé ko hiểu là tại sao mình bị xử đâu. Trước hết bạn phải chấp nhận việc bạn mất 1 tuần liền trông bé 24/24 nếu có thể. "Trông" mình nói ở đây là nhìn liên tục và để bé trong tầm mắt ý.
Chó bé cần ăn từ 3-4 bữa 1 ngày. Bạn nên cố gắng cố định giờ ăn để dễ cho việc luyện.
VD: Ban ngày khoảng 6h sáng: khi bạn ngủ dậy, việc đầu tiên bạn cần làm là đưa bé đi vệ sinh ngay lập tức. Dẫn bé ra đến nơi mà bạn muốn bé đi VS. Đợi khoảng 5-7' mà không thấy bé đi thì thôi, mang bé vào. Cho bé ăn, trong quãng thời gian này bạn vẫn phải luôn trông chừng bởi có khi mang bé ra đi Vs thì bé ko đi. Nhưng bế vào đc 5 giây thì đi luôn trong nhà. Khi thấy bé có hành động hít ngửi xung quanh hay bắt đầu dạng chân ra vs thì ngay lập tức phải nói " không" và bế bé ngay ra địa điểm mà bạn chọn làm nơi Vs cố định cho bé. Nếu như bạn ko kịp dừng bé lại ngay trc khi hành động diễn ra hoặc đang diễn ra mà khi can thiệp thì bé đã gây án xong rồi thì cũng đừng đánh bé. Mà chỉ lau dọn sạch chố đó. Mang chỗ giấy bẩn đó để vào nơi bé đáng nhẽ ra phải đi và nhớ lau sạch 100% chỗ mà bé vừa đi để tránh bé ngửi thấy mùi mà đi đúng chỗ ấy.

Cho bé ăn xong, đợi khoảng vài phút rồi đưa bé đi Vs. Tùy vào từng bé mà đi nhanh hay lâu ngay sau khi ăn. Nếu bạn ko chắc thì ghi ra giấy để dễ theo dõi và huấn luyện.

Thường thì ngoài những lần đi lẻ tẻ thì các bé thường đi Vs sau khi ngủ buổi sáng dậy, sau khi ăn và uống, sau giấc ngủ ngắn và trước khi đi ngủ. Bạn cứ theo lịch ăn uống và vs này khoảng 1 tuần. Chắc chắn lúc đầu sẽ xảy ra tình trạng lúc cho đi thì chả đi, vừa bế vào thì đi luôn. Nhưng nếu bạn kiên trì thì khoảng sau 4 tuần bạn sẽ thành công. Nếu như bạn ko thể trông bé cả ngày thì khi bạn ra ngoài hay ko để ý đc. Nhốt bé vào chuồng. Chuồng thì ko nên rộng. Chỉ nên vừa chỗ bé nằm để bé ko đi lanh quanh được. Thông thường nếu chỉ vừa chỗ nằm thì các bé sẽ không đi Vs trong chuồng mà cố đợi đến khi ra ngoài. Khi mình bắt đầu nuôi Tira mình mua 1 cái ***g bé tẹo. Mặc dù biết chắc trong vòng vài tháng tới sẽ phải mua cái to hơn. Nhưng vì như thế mà Tira chưa bao giờ vệ sinh trong chuồng cả. Cơ bản là bạn phải kiên trì. Chấp nhận độ 1 tuần đầu cực vất. 1 tháng đầu khá là vất thì sau đó đời bạn sẽ tươi hơn vì ko phải dọn đồ vệ sinh lung tung khắp nhà nữa. Cho nên 1 tháng vất vả này cũng đáng cho cả 10 năm sau nà
y.

Hoặc nếu bạn ko có nhiều thời gian thì thử làm như thế này xem nhé. Như đoạn Video clip sau. Chủ của chú chó này tạo 1 tấm hàng rào như 1 cái phòng cho bé. Phòng có đủ nước uống, đệm nằm, đồ chơi và góc phòng là 1 góc trải giấy lót đi vệ sinh cho bé. Ở VN hình như chưa có loại giấy này mình nghĩ chắc giấy báo cũng ok thôi. Với những bé khó luyện thì phòng để nhỏ thôi rồi dần dần mở rộng ra to dần khi các bé đã quen.

Khi dẫn chó đến cửa "phòng" của chúng. Trước khi đóng cửa "phòng". Hãy nhẹ nhàng, ko bắt buộc ép uổng mà cố chờ để bé tự đi vào 1 cách tự nhiên và thoải mái. Để cho bé ko cảm thấy rằng bé đang bị trừng phạt bằng việc bắt ép vào trong "phòng" luyện vệ sinh.

Với những chú chó mới được huấn luyện hoặc nghịch ngợm thì thời gian đợi để cho bé đi Vs có thể lâu hơn. Bởi vậy bạn chắc chắn là trong "Phòng" luyện về sinh này phải có sẵn nước, đồ ăn để ở gần cửa. Chỗ nằm, đồ chơi cho bé phải được để ở phía đối diện với nơi mà bạn lót giấy cho bé đi Vs. Chỗ đi vệ sinh không đc gần sát cửa ra vào của "phòng"

Đóng cửa lại và đi chỗ khác. Đừng nhìn chằm chằm vào chúng. Tuy ko nhìn chằm chằm nhưng bạn cũng nên để ý lúc nào bé đi VS. Và nhớ là khi bé đi Vs đúng chỗ thì bạn nên chuẩn bị đồ ăn để thưởng cho chúng. Thường thì là đồ ăn khô hay sang hơn thì thịt thái nhỏ nấu chín. Khen thưởng cho chúng và cho chúng ra khỏi phòng ngay sau khi chúng đi Vs xong. Nên chúng sẽ học được 1 khái niệm mới: Đi vệ sinh đúng chỗ=thường= được ra ngoài

Lặp đi lặp lại việc huấn luyện trên. Có bé cứ 1 tiếng là đi VS, có bé 30' là lại đi VS. Những lần đầu thì bạn phải giúp chúng. 1 thời gian sau khi chúng quen chúng sẽ tự đi vào Vs rồi đi ra.

Chúc bạn thành công
http://www.youtube.com/watch?v=HX2EnuVY-LE&feature=related

nikita24480

Chú ý nhé. Chuồng luyện các bé đi Vệ sinh luôn nên là chuồng nhỏ. Chỉ vừa với người các bé hoặc to hơn chút xíu thôi. Làm sao mà bé chỉ có thể nằm thoải mái chứ ko thể đi lại được trong chuồng ý. Như vậy chắc chắn các bé sẽ không vệ sinh trong chuồng đâu. Các bé chó có khả năng nhịn tốt phết đấy. Mình bế bé nằm cùng mình suốt 4 tiếng đồng hồ mà bé ko hề đi vs tẹo nào đâu. Vậy nên đừng tiếc tiền mà mua 1 cái chuồng kích thước to luôn để sau này lớn các bé dùng. Cứ mua chuồng nhỏ thôi rồi sau này đổi cái to hơn cũng đc. Còn cái phun hay xịt đi vệ sinh gì ấy. Chả ra gì đâu. Mua tốn tiền. Ai muốn dùng thì qua nhà mình mình cho luôn. Mua hết hơn trăm bạc. Chả ra cái gì cả. Chả có tí tẹo tác dụng nào.

silvershark8x

T.Viên Năng Động
trời, bạn này sao ăn nói vô duyên quá vậy?? Mong mod xem xét thành viên, bài viết này lại

đã xóa mọi comment của thành viên đó trong topic, mong mọi người đến với diễn đàn yêu thú cưng đúng tinh thần như cái tên của diễn đà, chúc mọi người có những giây phút vui vẻ bên thú cưng ^^! Have nice day!

hanhjen

♥ Luật sư của mèo ♥
Mình có 1 bài viết hướng dẫn về cách dạy cún đi VS đúng chỗ đó, bạn qua đọc xem sao :) Tuy hơi cực nhưng cũng phải cố gắng mới thành công đc
Mã:
http://www.yeuthucung.com/topic/28179-hu%E1%BA%A5n-luy%E1%BB%87n-cho-di-v%E1%BB%87-sinh-thanh-cong-trong-7-ngay/

thank mọi ng`. Em fox nhà mình mới nuôi cũng đi vs linh tinh lắm. Mình cố đưa ra WC mà em chẳng chịu đi. 1 lúc sao ko để ý thì y rằng :frozesweat:

vịt

nhà em cũng mới nuôi 1 em cún con, em ý nghịch dã man lun, em cũng thử làm theo cách trên rồi nhưng vừa đóng cửa lại thì em ý kêu ầm lên, thương quá lại thả ra, nhưng vừa ra ngoài là em ý ...... mấy lần như thế rồi, cả nhà giúp em với!!!!!