• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

7 lệnh cơ bản

Pham hoang ngoc tram

Vẫn Fa đấy tám đi :/
Các ace bít 7 lệnh cơ bản dành cho chó là những lệnh nào ko?? Chó nhà e biết nhảy và ngồi rồi. 5 lệnh còn lại là gì và cách dạy là gì??
Chó nhà e lắng nhắng lắm, e ko bít làm ntn cho nó nằm vì ko ấn xuống đc. Các ace chỉ cho e bít nha

Kem_Ốc_Quế

S.U.E
Staff member
Super Moderator
Pham hoang ngoc tram said:
Các ace bít 7 lệnh cơ bản dành cho chó là những lệnh nào ko?? Chó nhà e biết nhảy và ngồi rồi. 5 lệnh còn lại là gì và cách dạy là gì??
Chó nhà e lắng nhắng lắm, e ko bít làm ntn cho nó nằm vì ko ấn xuống đc. Các ace chỉ cho e bít nha
Còn có lệnh nằm,đứng,đi,dừng và gọi là đến(hay đi theo chủ)
Cách làm tương tự với 2 lệnh b đã dạy,bạn cần chi tiết về lệnh nào???

Pham hoang ngoc tram

Ui ui, vậy lÀ chó nhà mình bít lun lệnh đến rùi. Cho mình hỏi cách dạy lệnh nằm và dừng với . Lệnh nằm thì mình ko thể ấn bé xuống để làm cho bé nằm đc nên ko dạy đc

vipboy21

muốn dạy lệnh nằm thì bạn cho chó ngồi xuống trước, sau đó dứ đồ ăn vào mũi chó cho nó hửi và tất nhiên ko để nó ăn mất đâu đấy, sau đó bắt đầu đưa từ từ xuống dưới bụng chó, nếu nó muốn ăn thì nó phải nằm xuống mới ăn được, khi bạn cảm thấy chó gần nằm xuống thì hô nằm, nếu chó nằm thì lập tức khen giỏi, rồi cho ăn liền, sau đó lặp đi lặp lại nhiều lần, nếu bạn có thắc mắc muốn hỏi kỹ hơn thì pm yahoo mình vipboy192011.
Lệnh dừng thì tương tự, trước tiên bạn phải đeo dây cổ và có dây dắt chó trước. Trước hết kêu cún ngồi sau đó hô dừng hoặc yên ( tùy từ ngữ bạn dùng ) rồi lập tức bước lùi 1 bước, nếu cún ko đi đứng dậy thì lập tức khen ngoan, thưởng đồ ăn, rồi cứ lặp đi lặp lại nhiều lần, bạn bước lùi 1 bước thấy cún ko đi theo thì bước 2 bước, sau đó thả dây ra rồi bước xa ba hoặc 4 bước tùy tiến độ phát triển, nhưng phải canh thời gian thấy cún ko đi theo là lập tức vuốt ve khen ngoan rồi thưởng liền, nếu thành công thì khó hơn là đi vòng quanh cún. Cún mình mới 10 tuần mình tập từ lúc 8 tuần, giờ mình hô ( stay, hơi gằng giọng 1 tý ) thì đố ai kêu nó đi đc ^^, quan trọng là kiên nhẫn và nhất quán, làm sai, đem cún về chỗ cũ làm lại, làm đúng lập tức khen, cho ăn, vuốt ve. cái này là kinh nghiệm bản thân thôi, hy vọng giúp đc cho cún của bạn, nếu bạn muốn sau này pm mình bày cho cách kêu cún bắt tay, cún khôn thì 15' là bik ^^

vipboy21

nhiều con lắm bạn, lúc còn nhỏ thì nó còn quấn bạn, lớn lên chút nó ham chơi bạn sẽ thấy. Mình nói lệnh dừng cho chó ko đi theo là vì bạn nghỉ thử xem những lúc bạn ko muốn cún đi theo bạn thì bạn làm thế nào :hmmm: , và lệnh này có tác dụng rất tốt với các lệnh sau này :man_in_love:

Kem_Ốc_Quế

S.U.E
Staff member
Super Moderator
Pham hoang ngoc tram said:
À mà chó nào chả phải đi theo chủ, ko đi thì quá là chó đá!
À ko,có đầy bé rong chơi hoặc bướng thì ko theo chủ đâu...Mấy bé đó thuộc dạng khó bảo đó =.=

Pham hoang ngoc tram

Chưa chắc đâu bạn à! Phốc nhà mình nuôi từ hồi 1.5 th mà bi h bứ gần 3 th ròi mà vẫn quấn quýt mình( thậm chí còn quấn quýt hơn) hồi mới mua đó

sặc em béc nhà mình luyện cái lệnh đi theo đứng lại 2 tuần mà chưa chuẩn lắm đây này còn lệnh lại và dừng cũng thế :sadcorner: bé được 2 tháng rồi :ngoi_xom: