• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

1 số câu hỏi trước khi nuôi mèo???

kratostk

Chào mn. Mình dự định nuôi 1 chú mèo ald hoặc aln hoặc batu hay nga gì đó. Có 1 số câu hỏi muốn ai đã từng nuôi mèo chia sẽ cho mình:
1. Giống mèo tây dễ nuôi ko. có dễ bị bệnh ko. Có bệnh nào đặc biệt phải chích ngừa đề phòng trc không. Vd như bệnh parvo của chó.
2. Mình ăn cái gì nó ăn cái đó dc ko. vd: cá chiên, kho, thịt.....
3. Câu này quan trọng nà: nuôi mèo thì lúc đi wc các bạn dắt nó ra ngoài hay sao, nếu để 1 thau cát ở 1 góc nào trong nhà thì thúi ko. :m187:
Trước mắt mới nghĩ ra 3 câu, mong m.n giúp đỡ. Cám ơn

kiwi1106

Well-Known Member
1. Mèo Tây nhìn chung khó nuôi hơn mèo Ta - vì sức đề kháng mèo Tây yếu hơn + khí hậu nóng ẩm ko phù hợp với chúng nó. Mình thì mèo nào cũng được ko quan trọng, nếu thực sự yêu động vật Tây hay Ta ko thành vấn đề. Nuôi mèo gì thì bạn cũng nên tiêm phòng cho chúng nó, tẩy giun đều đặn.
2. Cái này được. Ko nên uống sữa đặc biệt là các sản phẩm từ sữa bò vì ko phù hợp với đường ruột của mèo. Nếu mèo nhà bạn thích ăn rau, hoa quả thì nên khuyến khích chúng ăn.
3. Mèo ko giống như chó, chúng tự nhận biết chỗ đi vệ sinh của mình. Khi mới lấy mèo về, bạn nên buộc gần chỗ đi vệ sinh khoảng 1, 2 ngày cho nó biết và quen dần. Hoặc khi thấy nó loanh quanh tìm 1 chỗ để "giấu sản phẩm" thì nên bê ngay vào chậu xỉ mèo, vài lần nó sẽ biết đó là chỗ đi vệ sinh.
Còn về vấn đề thúi thì tất nhiên là phải có rồi. Nhưng mình chia sẻ 1 tip để ko thối vì nhà mình cũng nhỏ, nuôi 3 con mèo mà chẳng có mùi gì cả. Đó là bạn mua 1 cái xẻng nhỏ - bán rất nhiều ngoài siêu thị. Sau khi nó đi nặng xong bạn dùng xẻng xúc toàn bộ sản phẩm vào 1 túi nilon, buộc chặt sau đó vứt luôn. Chắc chắn sẽ chẳng có mùi gì luôn.

chinh11111990

Mèo Tây , đặc biệt là giống lông dài như ALD hay Ba Tư , khá là khó nuôi nếu bạn chưa có kinh nghiệm . Vì lông dày nên bạn phải chăm sóc lông và phải để ý đến các bệnh ngoài da vì thời tiết Việt Nam nóng ẩm thất thường. Mèo con bạn phải chích ngừa các bệnh đầy đủ , nếu không chích ngừa sau này phát bệnh gần như khó cứu. Bạn tẩy giun theo lịch , mèo con phải tẩy thường xuyên hơn. Mỗi con mèo có khoái khẩu ăn riêng , bạn xem nó thích và hợp ăn đồ gì . Một số con mèo ăn nhiều đồ tanh , đồ lạnh lại tiêu chảy đấy . Bạn có điều kiện cho ăn thêm hạt Canin bổ sung đầy đủ dinh dưỡng cho nó . Bạn mua cát vệ sinh khử mùi về cho nó thì đỡ mùi hôi thúi đi nhiều đấy , hoặc không có thì bạn phải thay hàng ngày cho sạch sẽ . Nuôi mèo mà nuôi chơi thì chưa đủ , bạn cần gần gũi , quan tâm nó để xem nó cần gì và tình trạng sk như thế nào nhé

voithan

Bán sỉ, bán lẻ đồ cho thú cưng
Staff member
Super Moderator
Chào mn. Mình dự định nuôi 1 chú mèo ald hoặc aln hoặc batu hay nga gì đó. Có 1 số câu hỏi muốn ai đã từng nuôi mèo chia sẽ cho mình:
1. Giống mèo tây dễ nuôi ko. có dễ bị bệnh ko. Có bệnh nào đặc biệt phải chích ngừa đề phòng trc không. Vd như bệnh parvo của chó.
3. Câu này quan trọng nà: nuôi mèo thì lúc đi wc các bạn dắt nó ra ngoài hay sao, nếu để 1 thau cát ở 1 góc nào trong nhà thì thúi ko. :m187:
1. Mèo Tây nhìn chung khó nuôi hơn mèo Ta - vì sức đề kháng mèo Tây yếu hơn + khí hậu nóng ẩm ko phù hợp với chúng nó. Mình thì mèo nào cũng được ko quan trọng, nếu thực sự yêu động vật Tây hay Ta ko thành vấn đề. Nuôi mèo gì thì bạn cũng nên tiêm phòng cho chúng nó, tẩy giun đều đặn.
2. Cái này được. Ko nên uống sữa đặc biệt là các sản phẩm từ sữa bò vì ko phù hợp với đường ruột của mèo. Nếu mèo nhà bạn thích ăn rau, hoa quả thì nên khuyến khích chúng ăn.
3. Mèo ko giống như chó, chúng tự nhận biết chỗ đi vệ sinh của mình. Khi mới lấy mèo về, bạn nên buộc gần chỗ đi vệ sinh khoảng 1, 2 ngày cho nó biết và quen dần. Hoặc khi thấy nó loanh quanh tìm 1 chỗ để "giấu sản phẩm" thì nên bê ngay vào chậu xỉ mèo, vài lần nó sẽ biết đó là chỗ đi vệ sinh.
Còn về vấn đề thúi thì tất nhiên là phải có rồi. Nhưng mình chia sẻ 1 tip để ko thối vì nhà mình cũng nhỏ, nuôi 3 con mèo mà chẳng có mùi gì cả. Đó là bạn mua 1 cái xẻng nhỏ - bán rất nhiều ngoài siêu thị. Sau khi nó đi nặng xong bạn dùng xẻng xúc toàn bộ sản phẩm vào 1 túi nilon, buộc chặt sau đó vứt luôn. Chắc chắn sẽ chẳng có mùi gì luôn.
mình trả lời cho bạn nhé với bac bỏ 1 số quan điểm của bạn trên
1. mèo tây cực thân thiện và dễ nuôi hơn mèo ta, ko lo sợ chạy đi mất như mèo ta, sểnh ra là chạy mất ko biêt có về ko (nếu có về thì lôi thêm 1 vài con nhỏ)
Kể cả mèo tây hay ta thì cần chích ngừa 4 bệnh cho mèo thì gần như 7 bệnh của chó để bảo đảm an toàn cho chúng
2. Vđề ăn uống: nếu bạn huấn luyện đc thì mình ăn gì mèo ăn đó, nhưng ko nên ăn nhiều quá ko tốt. Nếu thiếu dinh dưỡng uống sữa bột để đủ chất, Còn có điều kiện thì có thể cho ăn thêm phomai con bò cười, pate hoặc ko có time thì cho ăn hạt nhưng phải để nước hằng ngày cho chúng ăn vì hạt là thức ăn khô nên cần nhiều nước.
3. Đi vệ sinh: hiện nay trên thị trường có loại cát cho mèo đi vệ sinh rất tiện lợi, khi mèo đi vào đó, cát sẽ vón cục lại, bạn chỉ việc bỏ cục đó đi là ổn, rất sạch sẽ. còn vđề mùi thì cát có tích hợp thêm mùi thơm nên mùi phân mèo gần như bị khử bởi mùi đó

ps: cho mình PR chút. nếu bạn cần đồ cho mèo có thể qua shop mình nhé, shop của mình đầy đủ đồ cho mèo luôn. hihi:22:

voithan

Bán sỉ, bán lẻ đồ cho thú cưng
Staff member
Super Moderator
cho e hỏi ké với ạ..mèo đy ị mấy lần 1 ngày ạ
Nếu bình thường thì là 1 - 2 lần bạn ạ. Còn 2 ngày mà 1 lần là đã gọi là táo rồi.
Mèo đi vệ sinh 3-4 lần/ 1 ngày và còn tùy thuộc bạn cho ăn nhiều hay ít nữa

gemgem92

1. mèo tây lành với hiền hơn mèo ta đó bạn. Mèo tây mèo ta thì đều chích ngừa hết
2. Bạn nên kết hợp cho mèo ăn thức ăn của mèo nữa, hợp với hệ tiêu hóa, mua thức ăn hạt hoặc pate mua loại tốt được thì mua chó nó ăn kết hợp cơm nhà, còn nếu mua mấy loại ở siêu thị kiểu M-eo với whiskas ( nói chung là hàng Việt Nam, Tung Của, Thái Lan) thì thôi cho ăn cơm nhà cả ngày cho lành. Cho nó ăn thêm cỏ mèo hỗ trợ tiêu hóa với tiêu búi lông trong ruột
3. Nuôi mèo thì bắt buộc phải mua cát vệ sinh cho mèo, thúi hay không là do bạn mua loại cát nào, bạn mua loại cát vệ sinh khử mùi thì không có mùi chất thải nhé http://dogstar.vn/cat-cho-meo-yangkeesand